THỎA THUẬN PHÂN CHIA TÀI SẢN CHUNG TRONG THỜI KỲ HÔN NHÂN?

Theo Khoản 1 Điều 38 Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp thỏa thuận này ảnh hưởng nghiêm trọng đến lợi ích của gia đình; quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình; Nhằm trốn tránh thực hiện các nghĩa vụ như nuôi dưỡng, cấp dưỡng; bồi thường thiệt hại; thanh toán khi bị Tòa án tuyên bố phá sản; trả nợ cho cá nhân, tổ chức; nộp thuế hoặc nghĩa vụ tài chính khác đối với Nhà nước; nghĩa vụ khác về tài sản theo quy định của Luật này, Bộ luật Dân sự và quy định khác của pháp luật có liên quan.
 
Lưu ý, thỏa thuận chia tài sản chung phải được lập thành văn bản nhưng pháp luật không bắt buộc phải công chứng văn bản này. Do đó việc thỏa thuận khó được đảm bảo pháp lý nếu như người vợ, người chồng không yêu cầu công chứng hoặc chưa đủ điều kiện, giấy tờ pháp lý để yêu cầu công chứng (chưa có sổ đỏ, đang thế chấp ngân hàng, có thỏa thuận đền bù …), dẫn đến dễ dàng xảy ra tranh chấp khi một trong hai bên vì lợi ích cá nhân hay vì lý do nào đó mà bất ngờ thay đổi, phủ nhận các thỏa thuận đã thống nhất, gây ra nhiều tranh cãi, khó giải quyết.
 
Giải pháp tốt nhất cho các cặp vợ chồng ở đây là gì? 🤔🤔
 
Bạn cần tìm đến Văn Phòng Thừa Phát Lại – nơi được trao thẩm quyền lập “Vi Bằng” – ghi nhận các hành vi, sự kiện diễn ra trên phạm vi toàn quốc. Vi Bằng là văn bản do Thừa Phát Lại lập, ghi nhận những gì Thừa Phát Lại trực tiếp chứng kiến trong quá trình tác nghiệp, theo đó, từ yêu cầu của bạn, Thừa Phát Lại sẽ ghi nhận mọi thỏa thuận, phân chia tài sản và thống nhất trách nhiệm giữa các cặp vợ chồng, có thể kèm hình ảnh, video cùng những chứng từ liên quan để góp phần chứng minh tính chân thực, chính xác của các thỏa thuận vào trong Vi Bằng.
Với Vi Bằng trong tay, hai bên có thể yên tâm và tôn trọng thực hiện theo những thỏa thuận đã thống nhất, vì nếu một bên không thực hiện đúng thì bên còn lại có thể dễ dàng khởi kiện tại tòa án với những chứng chứ đã được ghi nhận trong Vi Bằng để bảo vệ quyền lợi của mình.
Mọi thắc mắc xin liên hệ Hotline 0919256838

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.